อยากจะขอมาอธิบาย ความเห็นส่วนตัวหน่อยครับ เกี่ยวกับ Clash และ Bodyslam

(1/17) > >>

Mos_Zi:
****ที่ออกมาพูดนี้ไม่ต้องการเกิดข้อพิพาด อะไรกันนะครับ แต่อยากให้หลายๆๆ คนเข้าใจว่า ดนตรีที่ไม่มีวงไหนเก่งกว่ากันหรอกครับ
มีคนหนึ่งในบอร์ดเราเขียนหลัง MSN ว่า ไม่แบ่ง ไม่แยก สำเนียงใหนก็ Rock ประมาณนี้ครับผม ****

เริ่มจากที่มีกระแสจากเว็บบอร์ดหลายๆๆ แห่งมาว่า แฟนคลับทั่ง 2 วงนี้ไม่ถูกกัน
คือจะมีการโต้ตอบด้วยคำพูด ที่ดูถูกเหยียดหยาม อีกวงหนึ่งที่ตนไม่ชอบก็คือ clash และ bodyslam

จะขอยกมาจากกระทู้หนึ่งครับพอดีเขียนไว้กระทู้นั้นครับผม
อ้างจาก: bbbb.2 ที่ กรกฎาคม 16, 2010, 09:15:26 PM

อ้างจาก: Mos_Zi ที่ กรกฎาคม 16, 2010, 08:54:48 PM

อ้างจาก: hansajolo ที่ กรกฎาคม 16, 2010, 05:32:38 PM

ผมรุ้สึกไม่ชอบใจเท่าไหร่ หมายถึงว่า คอนเสิร์ตเนี้ย แคลช กับ บอดี้แสลม
แน่นอนว่าต่างคนต่างมีฐานแฟนคลับของตัวเอง แต่คนทั้งหมด 2-3 หมื่นคนที่ไปดูเนี้ย
เพราะแฟนคลับ บอดี้ก้อดูของบอดี้ ของแคลชก้อดูแคลช
แต่มันจะมีคนกลุ่มนึงซึ่งอยากดูคอนเสิร์ตแต่อาจไม่ใช่แฟนคลับตัวยงของวงนั้นๆ ปนอยู่มากเหมือนกัน
ตรงนี้และที่มันอาจจะต้องแย่งกันในระหว่างคอนเสิร์ตสองอันนี้
บอดี้แสลมก็สุดยอด แต่วงแคลชก้อสุดท้ายแล้ว แล้วบางคนเค้าไม่ได้มีเงินมากมาย เค้าก้อต้องเลือกดูคอนเสิร์ตเดียว
ผมว่าสองคอนเสิร์ตใหญนี้ จัดกันใกล้เกินไป จนบางคนที่ไม่ใช่แฟนคลับจิงๆ แต่อยากดูเลือกไม่ถูก

ใจเยนพี่ แต่ละคนก็คงมีวิถีทางตัดสินชีวิต ของตัวเองบ้างแหละครับผม ถ้าคนที่ไม่ใช่แฟนคลับของ 2 วง นี้ ปะปน อยุ่
แล้วเขาจะพิจรณาในการเลือกดู concert มันก็เป้นสิ่งที่เราไม่สามารถจูงใจเขาได้นะครับ เรื่องเวลา concert เราไม่ทราบว่า 2 วงนี้ใครกำหนดขึ้นมาก่อน/หลัง ยังไง แต่ว่า ถ้าคน

จะเลือก ระหว่าง

1. concert ครั่งสุดท้ายแล้วจะไม่เห็นมันอีกแล้ว... คนก็จะไปดูเพราะมันมีค่าทางจิตใจมากกว่า เลือกแคลชดีกว่าบอดี้ดูดมื่อไหร่ก็ได้!!!!!
2. concert โอ้วว อะไรเนี๊ย เปิดอัลบั้มคราม พี่ตุนกับพี่ๆๆ คงใส่กันมันแน่เลย!!!!!  เลือกบอดี้ดีกว่า

มันก็เป็นสิทธิที่เขาจะเลือกครับผม แต่พูดถึงความมันส์ 2 วงนี้ย่อมกินกันไม่ลงอยุ๋แล้วครับกระผม
ระหว่างเทพแห่ง Duckbar VS เทพแห่ง Genie  55

ขอค้านที่ว่ากินกันไม่ลงครับ ต้องเรียกว่าเอาอะไรมากิน บอดี้แสลม ถึงจะถุกครับ  แค่คุณภาพของเพลงก็คนละเรื่องแล้ว ร็อคที่มีแต่ความหนักหน่วงไม่มีสีสัน  กับ ดนตรีที่อุดมไปด้วยศาสตร์และศิลป์  

จะมาเปรียบกันไม่ได้หรอกครับ

อย่าว่าแบบนี้ครับแฟน clash มาเห็นคงจะไม่พอใจอย่าง ยิ่งที่เป้นปัญหากันตามเว็บบอร์ดทั่วไปว่า บอดี้ vs แคลช
ใครเจ๋งกว่ากัน ใครเก่งกว่ากัน ใครดังกว่ากัน ผมว่าความคิดนี้เป็นความคิดของ (ผมไม่อยากใช้คำพูดแรงเกี๋ยวกับเรื่องพวกนี้นะครับ)
"เป็นความคิดของเด็กอ่าครับ" พูดตรงพวกที่มาจิจารณ์เขาต่างๆนาๆ นี้คือกลุ่มคนที่เล่นดนตรีไม่เป็นครับผม
แบบว่าคำถามที่พวกคุณตั้งมาเอาอะไรมาเป็นเครื่องชี้วัดของตัวผลงานทั้ง 2 วง คือกระผมเข้าใจว่า
ทั้ง clash bodyslam ก็ทำเพลงมาเพื่อแฟนคลับทุกคนครับผม...การที่คุณมองว่า
(แค่คุณภาพของเพลงก็คนละเรื่องแล้ว ร็อคที่มีแต่ความหนักหน่วงไม่มีสีสัน  กับ ดนตรีที่อุดมไปด้วยศาสตร์และศิลป์   จะมาเปรียบกันไม่ได้หรอกครับ)
ผมอยากให้คุณลองกลับไปดูว่า แต่เพลง ใน 1 เพลง ของ bodyslam clash มีอะไรซ่อนอยู่ข้างในความเป็นเพลง 1 เพลงอีกมากมายครับผม
เพลงเคลช 1 เพลง มี พี่แฮก พี่พล ที่เป็นสุดยอดของวงการกีต้าไทยอยู่ครับ แล้วมียังพี่แบ้ง ที่น้ำเสียงในการร้องเพลง ทำให้ใครหลายๆๆ คนเกิดมีน้ำตาได้ครับ

ส่วน bodyslam เฮีย ของพวกเรา ก็ยังมี พี่ยอด ซึ่งคนนี้ปฎิเสธไม่ได้เลยว่า เป็น 1 ในนักกีต้าที่เกิดใหม่แต่มีฝือมือและการคิดลายกีต้าที่เจ๋งมากคนนึงของเมืองไทย
แค่พี่ ชัช พี่ปิ๊ด พี่โอม พี่ยอด รวมทั่งเฮีย เวลาเล่น 1 concert มันส์มากครับ (โตครมันเลยแหละ) แต่ว่า 1 อย่างที่บอดี้แสลมขาดหายไปคือ
การที่มี มือกีต้าคนเดียว ทำให้หลายๆๆช่วงของเพลงท่เล่น ก็ต้องมีการเปิดเสียงกีต้าช่วยขึ้นมา เพราะลำพังพี่โอมแกก็ต้องใช้เสียงของครีบอร์ด คอร์ ไปด้วยอยุ๋แล้ว

ถ้าเอาสัดส่วนของเพลง แต่ละ 1 เพลง ในการเล่น concert ปฎิเสธไม่ได้ว่า  bodyslam โตครมัน เฮียเราเอนเตอร์เทนคนดูได้ดีมากครับ
สวน clash ที่พวกเรามักจะดูถูกเขา พี่แฮก พี่พล 2 บุคลลนี้ เป็นคนที่เล่นกีต้าที่ดีมาก (ดีกว่าพี่ยอด)  ของเราก็ว่าได้อันนี้ในสายตาของกระผมนะครับ
ถึงแม้ พี่แบ้งเองจะเทรนคนดูได้ไม่เท่า เฮียเราก็ตาม แต่ว่าเมื่อแทบสัดส่วนของนักดนตรี นักร้อง กินกันไม่ลงจริงๆครับ เคลชตือว่าที่ดีที่สุดของเมืองไทยวงหนึ่ง ในแนว Rock+Hip
ส่วน  bodyslam คือ วงที่ดีที่สุด ในแนวเพลง Pop-Rock ในตอนนี้อาจเป็นเป็น กึ่งอิเล๊กทรอนิค+Rock แล้วก็อาจว่าได้เพราะมีเสียงจากที่โอมมาช่วย

ฉะนั่น...เมือเคลชจะไปแล้ว เขาจะกลายเป็นตำนานของไทย เมื่อถึงวันนั้น ใน concert  clash วันวันที่จะมาถึง อาจเห็น คนในบ้านเราหลายๆ
คนไปที่ concert นั่นด้วยก็ได้ ครับ

ปล.เปรียบเทียบ เพลง คราม ความรัก นาฬิกาตาย  VS กับ ปฎิเสธรัก กับเพลงเร็วๆๆอื่นของ clash ผมก็จำไม่ค๋อยได้ เพราะวันๆๆฟังแต่บอดี้  ^^
แต่อยากบอกว่า  อย่าไป แบ่งแยกกันเลย เน้ออออ พวกเรา ฟังเพลงเหมือนกัน หัวใจเป็นสีเดียวกัน คือเสียงเพลง
ไม่ว่า clash bodyslam เขาก็คือสุดยอดของวงการเพลงไทยตลอดไปครับผม

Mos_Zi:
เรามาลองเปรียบเทียบการเล่นสดของ สองวงนี้กันดูครับ
สืบเนื่องจากข้างบนเน้อ เมื่อก่อนผมเกลียดแคลชมากวงหนึ่ง แต่มาหลังๆๆ การแกะเพลงแต่ละเพลง ถ้าเจอเพลงของเคลชเข้าไป
เหมือนเจอทางตันเลนครับ

เอามาให้ดูทั้ง 2 วงเลนครับผม ;D ;D

ในกรณีของบอดี้ ผมขอยกมาจาก concert savemylife ครับส่วนตัวชอบ concert นี้มากกว่า เสียงแจ่มมากก

ข้อสังเกตุ น่าจะดูกันนะครับ ว่า เคลช แนวตนดนตรีจะหนัก แน่นมากครับ แต่ การเทรนคนดูไม่ได้อารมณเท่าที่ควน
แต่บอดี้แสลม 1 เพลง มีการใช้กีต้าช่วย เพราะพี่ยอดคนเดียวคลุมได้ไม่หมดครับ แต่การเทรนของเฮีย
ถ้านับนักร้องไนไทย ตอนนี้ แต่ละคนคงพูดเป็นเสียงเดียวกันคับว่า """พี่ตูน""  ของเรานี้แหละคือที่สุดยอด

ImProVise_Benz:
เป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ   8)

ผมในฐานะสาวกบอดี้แสลม  และคนดนตรีคนหนึ่ง
เห็นด้วยกับคุณ Mos_Zi มากๆ

เรื่องดนตรีก็คล้ายกับศิลปะ (ผมว่าดนตรี&ศิลปะ เป็นเรื่องเดียวกันด้วยซ้ำ)
ผลงานที่ออกมาย่อมมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบ
อยู่ที่ว่าใครจะเปิดรับและเข้าใจผลงานนั้นได้มากแค่ไหน

การที่ไม่ชอบมันก็ไม่ผิด  มันเป็นความชอบส่วนตัว  ของใครของมัน
แต่ถ้าทุกคนเปิดกว้าง  รับในสิ่งที่ตัวเอง อคติ ได้
เปิดใจรับผลงานนั้นเข้ามา  แล้วดูผลงานที่ตัวเนื้องานจิงๆ 
ไม่ใช่แค่ผิวเผิน  เราก็จะเห็นคุณค่าของงานนั้นๆ ได้

คุณไม่ชอบ  ก็ไม่ต้องฟัง  แต่ก็อย่าไปดูถูกหรือว่าอะไรเค้า
ถ้าคนที่เล่นดนตรี  ทำดนตรีเอง  จะรู้และเข้าใจดีเมื่อมีผลงานของตัวเอง
คิดดูถ้าเป็นเราเอง  ทำผลงานออกมาเสร็จ ทำเต็มที่สุดฝีมือ  ด้วยความตั้งใจ
สุดท้ายมีคนมาว่า  มาด่า  ไม่ชอบในผลงานของเรา
คนทำก็ต้องเสียใจทุกคน  แต่คนทำคงประมาณว่า

"เห้ย ทำไมเค้าไม่ชอบงานของเรา เค้าเข้าใจในสิ่งที่เราจะสื่อออกไปดีพอแล้วหรือ
ถึงมาตัดสินว่าผลงานเราแย่ เค้าฟังแค่เพียงไม่กี่นาที  แต่พวกเราทำกันมาตั้งนาน"

ไม่ว่าใครก็ไม่อยากถูกเปรียบเทียบหรอกครับ   :-[

BelovedPalm:
;) :D อ่านเพลินดี :D ;) 

pangpond3hair:
ดนตรีคือศิลปะ

ศิลปะอยู่ในใจ

เพราะฉะนั้นอย่้าดูถูกศิลปิน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป